Chi tiết tin - Sở Nội vụ
Thăm và làm việc với Dòng Tu Mến Thánh giá Hướng Phương, huyện Quảng Trạch, tỉnh Quảng Bình
Vừa qua, Ông Phan Ngọc Duy - đại diện lãnh đạo Sở Nội vụ và Ban Tôn giáo tỉnh đã đến thăm và tặng quà cho Tu viện Mến Thánh giá Hướng Phương, xã Quảng Phương, huyện Quảng Trạch và Trung tâm nuôi dạy trẻ khuyết tật Mái ấm Hy vọng thuộc nhà Dòng
Ông Tô Ngọc Hồng - Trưởng Ban Tôn giáo tỉnh trao đổi với đại diện Tu viện
Dòng Mến Thánh Giá Hướng Phương là một trong 08 cộng đoàn của Dòng Mến Thánh Giá Vinh. Ngoài các hoạt động về mặt đạo, chị em nữ tu ở đây còn chăm lo lao động, tăng gia sản xuất, làm ruộng, vườn, tham gia các hoạt động từ thiện… Đặc biệt, nơi đây đã thành lập được Trung tâm nuôi dạy trẻ khuyết tật, mồ côi với tên gọi Mái ấm hy vọng thuộc Tu viện Mến Thánh Giá Hướng Phương nhằm giúp đỡ, nuôi dưỡng, chăm sóc những hoàn cảnh không may bị thiệt thòi trong cuộc sống. Hiện nay, Trung tâm đã tiếp nhận và nuôi dạy trên 100 em, trong đó có 80 em thường trú, hơn 25 em bán trú; 12 em mồ côi, 61 em bị chất độc da cam, khuyết tật...
Một lớp học của các em khuyết tật tại Trung tâm Mái ấm hy vọng
Trong chuyến thăm và làm việc của đại diện lãnh đạo Sở Nội vụ và Ban Tôn giáo, ông Tô Ngọc Hồng - Trưởng Ban Tôn giáo tỉnh Quảng Bình đã đánh giá cao những hoạt động về mặt đạo cũng như công tác từ thiện - xã hội của chị em nữ tu tại Tu viện trong thời gian qua và mong muốn các nữ tu tiếp tục “sống tốt đời, đẹp đạo”, phát huy tinh thần bác ái, chung tay góp sức cùng chính quyền địa phương quan tâm, chăm lo cho những hoàn cảnh khó khăn, bị thiệt thòi trong cuộc sống.
Cũng nhân dịp này, đoàn đã hỗ trợ Tu viện và Trung tâm nuôi dạy trẻ khuyết tật, mồ côi các nhu yếu phẩm như gạo, sữa…nhằm góp phần giúp đỡ Tu viện khắc phục hậu quả sau cơn bão số 10 vừa qua./.
- Sở Nội vụ tỉnh Quảng Bình kiểm tra việc thực hiện các quy định của pháp luật về tôn giáo tại UBND huyện Bố Trạch (02/10/2017)
- Lãnh đạo Ban Tôn giáo tỉnh thăm, chúc mừng Ban Trị sự Phật giáo huyện Bố Trạch nhân Đại lễ Vu lan báo hiếu năm 2017 (08/09/2017)
- Đại diện lãnh đạo Sở Nội vụ tỉnh Quảng Bình thăm, chúc mừng chùa Thanh Quang nhân Lễ Vu lan báo hiếu năm 2017 (29/08/2017)
- Quảng Bình tổ chức Hội nghị bồi dưỡng kiến thức quốc phòng và an ninh cho chức sắc các tôn giáo năm 2017 (25/08/2017)
- Ban Tôn giáo tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn công tác tôn giáo năm 2017 (18/07/2017)
- Lãnh đạo Sở Nội vụ làm việc với UBND huyện Tuyên Hóa để nắm tình hình công tác quản lý nhà nước về tôn giáo trên địa bàn huyện (10/07/2017)
- Những kết quả tích cực trong công tác tôn giáo 6 tháng đầu năm 2017 (23/06/2017)
- Ban Tôn giáo tỉnh Quảng Bình tổ chức giao hữu bóng đá với tổ chức tôn giáo năm 2017 (20/06/2017)
- Huyện Tuyên Hóa chú trọng công tác tôn giáo (11/05/2017)
- Quảng Bình nâng cao hiệu quả công tác quản lý Nhà nước về tôn giáo trong tình hình mới (17/04/2017)